สวัสดี, เพื่อนใหม่. ท่านสามารถเข้าเกษตรดีดี.คอม ได้ หรือ ล็อคอิน เพื่อใช้งานเต็มรูปแบบ หรือ ลงทะเบียน.
September 21, 2014, 06:57:24 AM
ใหม่:

หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งให้เพื่อนพิมพ์
โดย หัวข้อ : ปลาเผาเกลือ ง่ายๆ ปลาไม่เละ  (อ่าน 11180 ครั้ง)
นายเกษตรดีดี
Kasetdd Staff+
เกษตรดีดีขั้นฝึกฝน

ชอบใจ:
134

โพส: 3277

เกษตรดีดีเพื่อชีวีสีเขียว และการแบ่งปัน ^_^

WWW Email
« เมื่อ: November 25, 2010, 04:03:58 PM »

--ขอบคุณ pg.in.th--

ใกล้เทศกาลเข้าแล้วครับ ถ้ารวมกันครบมักมีวงปิ้งย่าง บางท่านอยากทานปลาเผาเนื้อหวานๆ แต่เผาทีไร ถ้าไม่ไหม้ ก็เนื้อเละก่อนจะได้ทาน
ผมเลยเอาเคล็ดง่ายมาให้ลองนำไปใช้ครับ

เทคนิคมีอยู่ 2 อย่างครับ คือเรื่องไฟ กับอุปกรณ์เสริม นอกนั้นก็ทำปลา เสียบตะไคร้ โปะเกลือ ปกติ
ไฟ ต้องใช้ไปกลางๆครับ ถ้าถ่านแดงๆ ก็ให้เกลี่ยไปไว้ด้านข้าง หรือคีบแยกไว้ คอยเติมเวลาไฟจะอ่อนเกินครับ ไฟพร้อม ปลาพร้อม ก็วางปลาลงตะแกรงได้เลยครับ
ที่นี้ก็อุปกรณ์เสริม ให้ครอบปลาด้วย ฝาหม้อ หรืออะไรที่คล้ายฝา และเป็นอลูมิเนียมจะดีครับ เอามาครอบตัวปลาไว้อย่างนั้นครับ แล้วดูไฟไปเรื่อยๆ ไม่ต้องกลับปลา

เวลาน่าจะราวๆ 30 นาที ค่อยเปิดฝากลับปลา แล้วเผาต่ออีก 15 นาที ก็น่าจะยกเสริฟได้แล้ว
วิธีดูว่าปลาสุกหรือยัง ให้แง้มเนื้อตรงช่วงต่อระหว่างตัวกับหัวปลาครับ ถ้าสีอยู่ในระดับที่รับได้ก็ทานได้แล้ว ^_^

ประโยชน์ของอุปกรณ์เสริม เป็นตัวช่วยให้ความร้อนอบลงมาที่ปลาซีกบน จึงเหมือนอบไปเผาไป เพราะหากไม่ครอบ เราอาจต้อใช้เวลาในการย่างปลาซีกบนมากพอกันกับซีกล่าง และเมื่อใช้เวลาโดยรวมมาก ปลาก็จะแห้งเกิน เนื้อไม่หวาน กลายเป็นปลาปิ้งนั่นเองครับ
ลองหัดบ่อยๆแล้วจะใช้เวลาน้อยลง และได้เนื้อปลาที่นุ่มหวาน ไม่แพ้ทานในร้านเลย

ตัวแรกไม่เท่าไหร่ ตัวที่ 2 นี่สิจะเริ่มกดดัน ยิ้มกว้างๆ  เพราะต้องกะให้ทันไม่ขาดตอน ใช้ได้ดีกับปลาตัวแบน อย่างทับทิม นิล ประมาณนี้ครับ ส่วนช่อน ยังไม่ค่อยได้เผาครับ อายจัง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged

kasetdd.com เรื่องราวการทำสวนเกษตรผสมผสาน
-----
ต้องการสมัครสมาชิก ส่ง username และ password มาที่ ymeesin@gmail.com
namyen
Kasetdd Staff
เกษตรดีดีขั้นศึกษา

ชอบใจ:
93

โพส: 655

Email
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: November 25, 2010, 04:39:14 PM »

น่ากินจังค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged

อามีนา น้ำเย็น@เกษตรดีดี
57/1 ม.3 ต.วัดประดู่ อ.เมือง จ.สุราษฎร์ธานี 84000
สุ=ดี  ราษฎร์=ประชาชนหรือคน ธานี=เมือง แปลอีกที...เมืองคนดีค่ะ
KUKKIK

ชอบใจ:
54

โพส: 942

Email
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: November 25, 2010, 04:50:08 PM »

เห็นแล้วน้ำลายสอ ชอบทานปลามาก ๆ ค่ะ มายั่วน้ำลายอีกแล้วคุณยอด แต่ไม่อยากทำบาปเลย ปลาตายแล้วไม่อร่อยไม่ใช่เหรอค่ะ  ยิ้ม

KUKKIK@kasetdd
1248/7 หมู่ 10 ต.วัฒนานคร อ.วัฒนานคร จ.สระแก้ว 27160

ชอบใจ:
134

เกษตรดีดีเพื่อชีวีสีเขียว และการแบ่งปัน ^_^

WWW Email
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: November 25, 2010, 04:53:45 PM »

อยากได้ตัวชี้ครับ แล้วเดินไปหาเครื่องดับคาว หรือไม่งั้นก็ ยกโทรศัพท์มากดลบ sms เก่า ทางออกที่ดีที่สุด ยิ้มเท่ห์

kasetdd.com เรื่องราวการทำสวนเกษตรผสมผสาน
-----
ต้องการสมัครสมาชิก ส่ง username และ password มาที่ ymeesin@gmail.com
KUKKIK

ชอบใจ:
54

โพส: 942

Email
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: November 25, 2010, 05:09:30 PM »

เอาล่ะ  กดโทรศัพท์แล้วนะ  191  ช่วยด้วยค่ะ มีคนจุดไฟเผา (ปลา) มาด่วนเลยนะคะ 
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

KUKKIK@kasetdd
1248/7 หมู่ 10 ต.วัฒนานคร อ.วัฒนานคร จ.สระแก้ว 27160

ชอบใจ:
134

WWW Email
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: November 25, 2010, 05:12:24 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ถ้ามาส่งสัยต้องเคลียร์กันยาว

-----
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งให้เพื่อนพิมพ์

ทางลัด ไปยัง: